tnpsc current affairs 6 feb 2023

மத்திய மின்னணு மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்ப அமைச்சர் அஷ்வினி வைஷ்ணவ், இந்தியாவின் G20 பிரசிடென்சியின் ஒரு பகுதியாக “ஆன்லைனில் பாதுகாப்பாக இருங்கள்” பிரச்சாரம் மற்றும் G-20 டிஜிட்டல் கண்டுபிடிப்பு கூட்டணி (DIA) ஆகியவற்றைத் தொடங்கினார்.

இந்திய ராணுவம் குஜராத்தில் உள்ள அகமதாபாத் கான்ட் என்ற இடத்தில் தனது முதல் 3-டி பிரிண்டட் ஹவுஸ் டிவெல்லிங் யூனிட்டை (தரையில் பிளஸ் ஒன் உள்ளமைவுடன்) திறந்து வைத்தது.

டிஜிட்டல் பேமெண்ட் சேவை தளமான வேர்ல்டுலைன் ஈபேமெண்ட்ஸ் இந்தியா, இந்திய ரிசர்வ் வங்கியிடமிருந்து பணம் செலுத்தும் ஒருங்கிணைப்பாளராக (PA) செயல்படுவதற்கான கொள்கை ரீதியான ஒப்புதலைப் பெற்றுள்ளது.

லாஸ் ஏஞ்சல்ஸில் உள்ள சமகால கலை அருங்காட்சியகத்தை வடிவமைத்த பிரிட்ஸ்கர் பரிசு வென்ற ஜப்பானிய கட்டிடக் கலைஞர் அராடா இசோசாகி தனது 91வது வயதில் காலமானார்.

கருங்கடல் தானிய முன்முயற்சிக்கான ஐக்கிய நாடுகளின் ஒருங்கிணைப்பாளராக குவைத்தைச் சேர்ந்த அப்துல்லா அப்துல் சமத் தஷ்தி நியமிக்கப்பட்டுள்ளதாக ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் பொதுச் செயலாளர் அன்டோனியோ குட்டெரஸ் அறிவித்துள்ளார்.

தமிழக அரசு “நீலகிரி தஹ்ர் திட்டத்தை” செயல்படுத்தியது, இது நாட்டிலேயே முதன்முதலில் மாநில விலங்குகளின் அசல் வாழ்விடத்தை மீட்டெடுப்பதையும் அதன் மக்கள்தொகையை உறுதிப்படுத்துவதையும் நோக்கமாகக் கொண்டது.

விஜிலென்ஸ் கமிஷனர் பிரவீன் குமார் ஸ்ரீவஸ்தவா, மத்திய விஜிலென்ஸ் கமிஷனராக (சிவிசி) நியமிக்கப்பட்டுள்ளார். மத்திய விஜிலென்ஸ் கமிஷன் (சிவிசி) என்பது 1964 ஆம் ஆண்டில் அரசாங்க ஊழலைத் தீர்ப்பதற்காக உருவாக்கப்பட்ட ஒரு உச்ச இந்திய அரசு அமைப்பாகும்.

மத்திய அமைச்சர் நிதின் கட்கரி கோவாவில் உள்ள ஜுவாரி ஆற்றில் புதிய ஜுவாரி பாலத்தின் முதல் கட்டத்தை திறந்து வைத்தார், இது வடக்கு கோவா மற்றும் தெற்கு கோவா மாவட்டங்களுக்கு இடையேயான இணைப்பை மேம்படுத்தும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இந்த பாலம் இந்தியாவின் இரண்டாவது பெரிய கேபிள் ஸ்டேட் பாலமாகும். மும்பையின் பாந்த்ரா வொர்லி கடல் இணைப்பு.

பிரபல கியூபா சமூக சேவகரும் மனித உரிமை வழக்கறிஞருமான அலீடா குவேரா கே.ஆர் நிறுவிய முதல் விருதுக்கு தேர்வு செய்யப்பட்டுள்ளார். கௌரி அம்மா அறக்கட்டளை.

எலோன் மஸ்க்கிற்கு சொந்தமான ஸ்பேஸ்எக்ஸ் 54 ஸ்டார்லிங்க் செயற்கைக்கோள்களை அதன் ஃபால்கன் 9 ஏவுகணை வாகனத்தின் மீது சுற்றுவதற்காக ஏவியது. நிறுவனம் இப்போது புதிய சுற்றுப்பாதையில் செயற்கைக்கோள்களை அனுப்பும், இது நிறுவனம் இணைய சேவையில் அதிக வாடிக்கையாளர்களை சேர்க்க உதவுகிறது.

எட்டாம் வகுப்பு பாடப்புத்தகங்களில் பாத்திமா ஷேக்கின் பங்களிப்பு குறித்த பாடத்தை ஆந்திர அரசு அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது. பாத்திமா ஷேக் இந்தியாவின் முதல் பெண் முஸ்லிம் ஆசிரியை மற்றும் இந்தியாவின் சிறந்த சமூக சீர்திருத்தவாதிகள் மற்றும் கல்வியாளர்களில் ஒருவர்

Comments

No comments yet. Why don’t you start the discussion?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *