PM IAS MAY 06 TNPSC CA TAMIL

மாநில செய்திகள்

 • ராஜஸ்தான் முதல் 10 ஜிகாவாட் சோலார் மாநிலமாக மாறுகிறது
 • மெர்காமின் இந்தியா சோலார் ப்ராஜெக்ட் டிராக்கரின் கூற்றுப்படி, ராஜஸ்தான் 10 ஜிகாவாட் ஒட்டுமொத்த பெரிய அளவிலான சோலார் நிறுவல்களை எட்டிய இந்தியாவின் முதல் மாநிலமாக மாறியது.
 • மாநிலத்தின் மொத்த நிறுவப்பட்ட ஆற்றல் திறன் 32.5 ஜிகாவாட், புதுப்பிக்கத்தக்கவை 55 சதவீதம், வெப்ப ஆற்றல் 43 சதவீதம், மற்றும் அணு ஆற்றல் எஞ்சிய 2% கணக்கு.
 • சூரிய ஆற்றல் மிகவும் பொதுவான ஆற்றல் மூலமாகும், மொத்த திறனில் 36 சதவீதம் மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல்களில் 64 சதவீதம் ஆகும்.

பொருளாதாரம்

 • RBI பணவியல் கொள்கை: RBI ரெப்போ விகிதத்தை 40 bps உயர்த்தி 4.40 சதவிகிதம்
 • எவ்வாறாயினும், பணவியல் கொள்கைக் குழுவின் திட்டமிடப்படாத கூட்டத்தில், மத்திய வங்கி, இணக்கமான பணவியல் கொள்கையைத் தக்க வைத்துக் கொண்டது. RBI திடீர் நடவடிக்கை – ஆகஸ்ட் 2018 க்குப் பிறகு முதல் உயர்வு – வங்கி அமைப்பில் வட்டி விகிதங்களை அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. வீடு, வாகனம் மற்றும் பிற தனிநபர் மற்றும் கார்ப்பரேட் கடன்களுக்கான சமமான மாதாந்திர தவணைகள் (EMIs) அதிகரிக்க வாய்ப்புள்ளது. வைப்பு விகிதங்கள், முக்கியமாக நிலையான கால விகிதங்களும் உயரும்
 • MPC யின் ஆறு உறுப்பினர்களும் ஒருமனதாக விகித உயர்வுக்கு வாக்களித்தனர், அதே நேரத்தில் இணக்கமான நிலைப்பாட்டை கடைபிடித்தனர். அதிகரித்து வரும் பணவீக்கம், புவிசார் அரசியல் பதட்டங்கள், அதிக கச்சா எண்ணெய் விலை மற்றும் உலக அளவில் பொருட்களின் பற்றாக்குறை, இந்தியப் பொருளாதாரத்தில் பாதிப்பை ஏற்படுத்தியிருப்பதால் இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டுள்ளதாக ரிசர்வ் வங்கியின் ஆளுநர் சக்திகாந்த தாஸ் கூறினார்.
 • இந்திய ரிசர்வ் வங்கி (RBI) மே 2-4, 2022 க்கு இடையில் நடைபெற்ற அதன் நிதிக் கொள்கைக் குழு (MPC) கூட்டத்தில் பணப்புழக்கம் சரிசெய்தல் வசதியின் (LAF) கீழ் பாலிசி ரெப்போ விகிதத்தை 40 அடிப்படை புள்ளிகள் (bps) 4.40 ஆக அதிகரிக்க முடிவு செய்துள்ளது.
 • சதவீதம் உடனடியாக 4.00% முந்தையது. மே 21, 2022 முதல் ரொக்க கையிருப்பு விகிதத்தை (CRR) 50 அடிப்படை புள்ளிகள் 4.50 சதவீதமாக RBI உயர்த்தியுள்ளது.

முக்கியமான நாட்கள் / வாரங்கள்

 • உலக பத்திரிகை சுதந்திரக் குறியீடு 2022: இந்தியா 150வது இடத்தில் உள்ளது
 • ரிப்போர்ட்டர்ஸ் வித்அவுட் பார்டர்ஸ் (RSF)  20வது உலக பத்திரிகை சுதந்திரக் குறியீடு 2022ஐ வெளியிட்டது, இது 180 நாடுகள் மற்றும் பிராந்தியங்களில் பத்திரிகைத் துறையின் நிலையை மதிப்பிடுகிறது.
 • செய்தி மற்றும் தகவல் குழப்பத்தின் பேரழிவு விளைவுகளை இன்டெக்ஸ் எடுத்துக்காட்டுகிறது – உலகமயமாக்கப்பட்ட மற்றும் கட்டுப்பாடற்ற ஆன்லைன் தகவல் இடத்தின் விளைவுகள், இது போலி செய்திகள் மற்றும் பிரச்சாரத்தை ஊக்குவிக்கிறது.

சர்வதேச தீயணைப்பு வீரர்கள் தினம் 2022

 • சர்வதேச தீயணைப்பு வீரர்கள் தினம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் மே 4 ஆம் தேதி கடமையின் போது உயிர் இழந்த தீயணைப்பு நிபுணர்களுக்கு மரியாதை செலுத்தும் வகையில் அனுசரிக்கப்படுகிறது.
 • உலகெங்கிலும் உள்ள தொழில்முறை தீயணைப்பு வீரர்களை அங்கீகரித்து கௌரவிப்பதே இந்த நாளின் முக்கிய நோக்கமாகும்.
 • அபாயகரமான வேலைகளுக்காக தங்கள் உயிரை தியாகம் செய்து சமூகத்தையும் சுற்றுச்சூழலையும் பாதுகாப்பாக வைத்திருக்கிறார்கள்.

உலக போர்த்துகீசிய மொழி நாள் 2022: மே 05

 • போர்த்துகீசியம் பேசும் நாடுகளின் சமூகம் (CPLP) – 2000 ஆம் ஆண்டு முதல் UNESCO உடன் உத்தியோகபூர்வ கூட்டாண்மையில் உள்ள ஒரு அரசுகளுக்கிடையேயான அமைப்பால் 2009 ஆம் ஆண்டு மே 5    தேதி அதிகாரப்பூர்வமாக நிறுவப்பட்டது. அவர்களின் குறிப்பிட்ட அடையாளம் – போர்த்துகீசிய மொழி மற்றும் லூசோபோன் கலாச்சாரங்களைக் கொண்டாடுவதற்கு.
 • 2019 இல், யுனெஸ்கோவின் பொது மாநாட்டின் 40வது அமர்வு ஒவ்வொரு ஆண்டும் மே 5 ஐ “உலக போர்த்துகீசிய மொழி நாள்” என்று அறிவிக்க முடிவு செய்தது.

அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பம்

 • ஐஐடி பாம்பே மற்றும் ஐஎம்டி பயனர்களுக்கு ஏற்ற வானிலை முன்னறிவிப்பு பயன்பாட்டை உருவாக்க புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டன
 • கிராமம், நகரம் மற்றும் மாவட்ட மட்டங்களில் பங்குதாரர்களுக்கான காலநிலை தீர்வுகளை உருவாக்க இந்திய தொழில்நுட்ப நிறுவனம் (ஐ.ஐ.டி பம்பாய்) பூமி அறிவியல் அமைச்சகம் ’இந்தியா வானிலை ஆய்வு துறை (ஐஎம்டி) உடன் கூட்டு சேர்ந்துள்ளது.
 • சென்சார்கள் மற்றும் ட்ரோன் அடிப்படையிலான ஸ்மார்ட் கண்காணிப்பு அமைப்புகள், நீர் மற்றும் உணவுப் பாதுகாப்பிற்கான காலநிலை-ஸ்மார்ட் விவசாய தொழில்நுட்பம், அறிவார்ந்த மற்றும் தானியங்கு முன்னறிவிப்பு அமைப்புகள், காலநிலை மற்றும் ஆரோக்கியம், ஸ்மார்ட் பவர் கிரிட் மேலாண்மை, காற்றாலை முன்னறிவிப்பு, ஆகியவற்றில் இந்த கூட்டாண்மை நிறுவனம் உதவும். மற்றும் வெப்ப அலை முன்னறிவிப்பு.

தேசிய செய்தி

 • தேசிய புலனாய்வு கிரிட் (NATGRID) பெங்களூரு வளாகத்தை அமித் ஷா திறந்து வைத்தார்
 • உள்துறை மந்திரி அமித் ஷாவின் கூற்றுப்படி, நரேந்திர மோடி அரசாங்கம் ஆரம்பத்தில் இருந்தே பயங்கரவாதத்திற்கு பூஜ்ஜிய சகிப்புத்தன்மை அணுகுமுறையைக் கொண்டுள்ளது.
 • பெங்களுருவில் தேசிய புலனாய்வு கிரிட் (NATGRID) வளாகத்தின் திறப்பு விழாவின் போது, ​​கடந்த கால சிக்கல்களுடன் ஒப்பிடுகையில், தரவு, நோக்கம் மற்றும் சிக்கலான தன்மை ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் பாதுகாப்புத் தேவைகள் வியத்தகு அளவில் அதிகரித்துள்ளன என்று திரு ஷா குறிப்பிட்டார்.
 • அவரைப் பொறுத்தவரை, சட்ட மற்றும் பாதுகாப்பு அதிகாரிகளுக்கு நம்பகமான ஆதாரங்களில் இருந்து சேகரிக்கப்பட்ட தரவுக்கான தானியங்கு, பாதுகாப்பான மற்றும் விரைவான அணுகல் தேவை.

அன்றைய வரலாறு:

 • இந்த நாள் நிலக்கரி சுரங்கத் தொழிலாளர்கள் இதுவரை செய்த சாதனைகள் மற்றும் தியாகங்களை மதிக்கிறது. ஸ்காட்லாந்தின் கார்னாக்கின் ஜார்ஜ் புரூஸ் ஒருவரால் 1575ல் முதல் நிலக்கரிச் சுரங்கம் திறக்கப்பட்டது.
 • இந்தியாவில், நிலக்கரிச் சுரங்க வணிகம் 1774 இல் தொடங்கியது. அசன்சோல் மற்றும் துர்காபூரில் அமைந்துள்ள ராணிகஞ்ச் நிலக்கரி வயல்வெளியை கிழக்கிந்திய நிறுவனம் சுரண்டியபோதுதான் இது ஜார்கண்ட் மற்றும் மேற்கு வங்கத்தை கடக்கும் தாமோதர் ஆற்றின் கரையில் விழுகிறது.

டைம்ஸ் உயர் கல்வி (THE) தாக்க தரவரிசை 2022: இந்தியா 4வது இடம்

 • Times Higher Education (THE) அதன் தாக்க தரவரிசைகளின் 2022 பதிப்பை வெளியிட்டுள்ளது. உலகின் முதல் 300 பல்கலைக்கழகங்களில் இந்தியாவில் இருந்து 8 பல்கலைக்கழகங்கள் இடம் பெற்றுள்ளன.
 • தரவரிசையில் மேற்கு சிட்னி பல்கலைக்கழகம் (ஆஸ்திரேலியா) முதலிடத்தில் உள்ளது; அதைத் தொடர்ந்து அரிசோனா மாநில பல்கலைக்கழகம் (அமெரிக்க), மேற்கத்திய பல்கலைக்கழகம் (கனடா).
 • இந்த ஆண்டு, 110 நாடுகளைச் சேர்ந்த 1,524 நிறுவனங்கள் தரவரிசையில் பங்கேற்று சாதனை படைத்துள்ளன. ஆஸ்திரேலியாவின் வெஸ்டர்ன் சிட்னி பல்கலைக்கழகம் ஒட்டுமொத்த தரவரிசையில் உலக அளவில் முதலிடத்தைப் பிடித்துள்ளது.

விளையாட்டு

கெலோ இந்தியா பல்கலைக்கழக விளையாட்டு 2021 ஜெய்ன் பல்கலைக்கழகத்தால் வென்றது

 • 20 தங்கம், 7 வெள்ளி மற்றும் 5 வெண்கலப் பதக்கங்களுடன் ஜெயின் (நிகர்நிலைப் பல்கலைக்கழகம்) கேலோ இந்தியா பல்கலைக்கழக விளையாட்டு 2021 இன் 2வது பதிப்பை வென்றுள்ளது.
 • லவ்லி புரொபஷனல் யுனிவர்சிட்டி (எல்பியு) 17 தங்கங்களுடன் இரண்டாம் இடத்தையும் பஞ்சாப் பல்கலைக்கழகம் 15 தங்கப் பதக்கங்களுடன் மூன்றாவது இடத்தையும் பெற்றுள்ளன. சிவா ஸ்ரீதர் 11 தங்கம் வென்று நட்சத்திர நீச்சல் வீரராக உருவெடுத்துள்ளார்.
 • KIUG-ன் நிறைவு விழா பெங்களூரு ஸ்ரீ கண்டீரவா வெளிப்புற மைதானத்தில் நடைபெற்றது. வீரா KIUG 2021 இன் சின்னம்.
 • கேலோ இந்தியா பல்கலைக்கழக விளையாட்டுகளின் இரண்டாவது பதிப்பில் 210 பல்கலைக்கழகங்களைச் சேர்ந்த 3900 மாணவர்கள் மொத்தம் 20 விளையாட்டுகளை விளையாடினர் மற்றும் பங்கேற்றனர்.
 • விளையாட்டுகள் தேசிய விளையாட்டு வரலாற்றில் முதல் முறையாக யோகாசனம் மற்றும் மல்லகம்பா போன்ற உள்நாட்டு விளையாட்டு போட்டிகளை அறிமுகப்படுத்தியது.

உலக ஸ்னூக்கர் சாம்பியன்ஷிப் பட்டத்தை 2022 ரோனி ஓ’சுல்லிவன் வென்றார்

 • 2022 ஆம் ஆண்டு ஏப்ரல் 16 முதல் மே 2 வரை இங்கிலாந்தின் ஷெஃபீல்டில் உள்ள க்ரூசிபிள் தியேட்டரில் நடைபெற்ற இறுதிப் போட்டியில் ஜூட் டிரம்பை (இங்கிலாந்து) 18-13 என்ற கணக்கில் தோற்கடித்து ரோனி ஓ’சுல்லிவன் (இங்கிலாந்து) 2022 உலக ஸ்னூக்கர் சாம்பியன்ஷிப்பை வென்றுள்ளார்.
 • உலக ஸ்னூக்கர் சுற்றுப்பயணத்தால் இந்த போட்டி ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது மற்றும் விளையாட்டு பந்தய நிறுவனமான பெட்ஃப்ரெட் நிதியுதவி செய்தது. மொத்த பரிசுத் தொகை 2,395,000 யூரோக்கள் மற்றும் வெற்றியாளருக்கு 500,000 யூரோக்கள் பங்கு கிடைக்கும்.
 • 1978 ஆம் ஆண்டு 45 வயதில் தனது ஆறாவது பட்டத்தை வென்ற ரே ரியர்டனை வீழ்த்தி, ஓ’சுல்லிவன் (வயது 46) க்ரூசிபிள் வரலாற்றில் மிகவும் வயதான உலக சாம்பியனானார். இது ரோனி ஓ’சுல்லிவனின் ஏழாவது உலக ஸ்னூக்கர் சாம்பியன்ஷிப் பட்டமாகும், இதற்கு முன்பு 2001, 2004 இல் 2012, 2013 மற்றும் 2020, ஏழு உலகப் பட்டங்களை ஸ்டீபன் ஹென்ட்ரியின் நவீனகால சாதனையை சமன் செய்துள்ளார் (1990களில் ஹென்ட்ரி தனது அனைத்தையும் வென்றார்).

READ MORE HERE: https://www.pmias.in/

Comments

No comments yet. Why don’t you start the discussion?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *