tnpsc current affairs 11/ 2 / 2023

இந்தூர் முனிசிபல் கார்ப்பரேஷன், பசுமைப் பத்திரங்களை வெளியிடும் நாட்டிலேயே முதல் குடிமை அமைப்பாக மாறியுள்ளது.சுற்றுச்சூழலுக்கு சாதகமான பங்களிப்பை வழங்கும் திட்டங்களுக்கு நிதியளிப்பதற்கான அல்லது மறுநிதியளிப்பு நோக்கத்திற்காக ஒரு நிறுவனத்தால் பசுமைப் பத்திரம் வெளியிடப்படுகிறது.

இந்தியாவின் மிகப்பெரிய டிஜிட்டல் பேமெண்ட் நிறுவனமான PhonePe, “UPI இன்டர்நேஷனல்” பேமெண்ட்டுகளுக்கான ஆதரவை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளதாக அறிவித்தது. இந்த அம்சம் PhonePe இன் இந்தியப் பயனர்கள் வெளிநாடுகளுக்குச் செல்லும் போது UPIஐப் பயன்படுத்தி வெளிநாட்டு வணிகர்களுக்கு உடனடியாக பணம் செலுத்த அனுமதிக்கிறது.

குழந்தைகள் உரிமைகள் பாதுகாப்புக்கான தில்லி ஆணையம், மக்கள் மற்றும் குழந்தைகள் உரிமைக் குழுவிற்கு இடையே இருவழித் தொடர்புகளை செயல்படுத்துவதற்காக அதன் “பால் மித்ரா” வாட்ஸ்அப் சாட்போட்டை அறிமுகப்படுத்தியது.

வணிக உலகில் தனது குறிப்பிடத்தக்க சாதனைகளுக்காக ஹுருன் இந்தியாவின் விருதை வி.பி.நந்தகுமார் பெற்றுள்ளார். மும்பையில் நடைபெற்ற விழாவில் ஹுருன் இந்தியாவின் உயர் அதிகாரிகளிடமிருந்து தி ஹுருன் இண்டஸ்ட்ரி சாதனை விருது 2022 பெற்றார்.

எழுத்தாளர் ராக்கி கபூர் தனது “நவ் யூ ப்ரீத்” புத்தகத்திற்காக 2023 ஆம் ஆண்டுக்கான கோல்டன் புக் விருதுகள் பெற்றுள்ளார். கோல்டன் புக் விருதுகள் ஆசியாவின் மதிப்புமிக்க விருது நிகழ்ச்சிகளில் ஒன்றாகும், இது இலக்கியம் பற்றிய சிறந்த படைப்புகளைக் கொண்டாடுகிறது.

மாத்ருபூமி சர்வதேச கடிதத் திருவிழாவின் நான்காவது பதிப்பில், எழுத்தாளர் டாக்டர் பெக்கி மோகனுக்கு ‘மாத்ருபூமி புக் ஆஃப் தி இயர்’ விருது வழங்கப்பட்டது.

2021-22 ஆம் ஆண்டில் உலகளாவிய பால் உற்பத்தியில் 24 சதவீத பங்களிப்பை அளித்து, உலகின் மிகப்பெரிய பால் உற்பத்தியாளராக இந்தியா உள்ளது, உணவு மற்றும் வேளாண்மை அமைப்பின் கார்ப்பரேட் புள்ளிவிவர தரவுத்தளத்தின் (FAOSTAT) உற்பத்தி தரவுகளின்படி.

இந்திய ரிசர்வ் வங்கி (ஆர்பிஐ) இன்று பணப்புழக்கம் சரிசெய்தல் வசதியின் (எல்ஏஎஃப்) கீழ் ரெப்போ விகிதத்தை 25 அடிப்படை புள்ளிகள் அதிகரித்து 6.50 சதவீதமாக உடனடியாக நடைமுறைக்கு வருகிறது.
◾️இந்திய ரிசர்வ் வங்கி:-
➨ தலைமையகம்:- மும்பை, மஹாராஷ்டிரா,
➨ நிறுவப்பட்டது:- 1 ஏப்ரல் 1935, 1934 சட்டம்.
➨ஹில்டன் யங் கமிஷன்
➨ முதல் கவர்னர் – சர் ஆஸ்போர்ன் ஸ்மித்
➨ முதல் இந்திய கவர்னர் – சிந்தாமன் துவாரகநாத் தேஷ்முக்
➨தற்போதைய ஆளுநர்:- சக்திகாந்த தாஸ்

தாவூதி போஹ்ரா முஸ்லிம்களின் கல்வி நிறுவனத்தின் புதிய வளாகத்தை பிரதமர் நரேந்திர மோடி திறந்து வைத்தார். மும்பையின் மிகவும் செல்வாக்கு மிக்க சமூகங்களில் ஒன்றான தாவூதி போஹ்ரா முஸ்லீம்களின் ஒரு புதிய வளாகத்தை நகரத்தில் அதிக பங்கு உள்ள நகராட்சித் தேர்தல்களுக்கு முன்னதாகத் திறந்து வைத்தார்.

இந்திய கடற்படையின் இலகுரக போர் விமானம் (LCA) மற்றும் MiG-29K விமானங்கள் உள்நாட்டு விமானம் தாங்கி கப்பலான (IAC) INS விக்ராந்தில் முதல் தரையிறக்கம் மற்றும் புறப்படும் நடவடிக்கைகளை வெற்றிகரமாக நடத்தின.

ரிலையன்ஸ் ஜியோ மற்றும் ஜிஎஸ்எம்ஏ ஆகியவை தங்கள் டிஜிட்டல் திறன்கள் திட்டத்தின் தேசிய வெளியீட்டை அறிவித்துள்ளன, இது பரந்த ஜிஎஸ்எம்ஏ இணைக்கப்பட்ட மகளிர் அர்ப்பணிப்பு முயற்சியின் கீழ் கூட்டு முயற்சியாகும்.

Comments

No comments yet. Why don’t you start the discussion?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *