tnpsc current affairs tamil feb 18 2023

மலேசியா, சிங்கப்பூர், பிலிப்பைன்ஸ், லாவோஸ், புருனே, கம்போடியா, வியட்நாம், இந்தோனேசியா, மியான்மர் மற்றும் தென்கிழக்கு ஆசிய நாடுகளைச் சேர்ந்த 100க்கும் மேற்பட்ட பிரதிநிதிகள் பங்கேற்ற ஆசியான்-இந்தியா இளைஞர் உச்சி மாநாட்டின் 4வது பதிப்பை மத்திய வெளியுறவு அமைச்சகம் ஹைதராபாத்தில் தொடங்கியது. தாய்லாந்து.

புதுதில்லியில் உள்ள மேஜர் தியான் சந்த் தேசிய மைதானத்தில் “ஆதி மஹோத்சவ்” என்ற மெகா தேசிய பழங்குடியின விழாவை பிரதமர் நரேந்திர மோடி தொடங்கி வைத்தார்.

அரசாங்கம் ‘கானன் பிரஹாரி’ என்ற மொபைல் செயலி மற்றும் நிலக்கரி சுரங்க கண்காணிப்பு மற்றும் மேலாண்மை அமைப்பு (சிஎம்எஸ்எம்எஸ்) என்ற இணைய செயலியை அறிமுகப்படுத்தியது. அங்கீகரிக்கப்படாத நிலக்கரிச் சுரங்க நடவடிக்கைகளைப் புகாரளிக்கும் வகையில், சம்பந்தப்பட்ட சட்டம் ஒழுங்கு அமலாக்க அதிகாரிகளால் கண்காணிப்பு மற்றும் உரிய நடவடிக்கை எடுக்கப்படும்.

12வது உலக ஹிந்தி மாநாடு பிஜியில் பிப்ரவரி 15-17, 2023 வரை இந்திய அரசாங்கத்தின் வெளியுறவு அமைச்சகத்தால் பிஜி அரசாங்கத்துடன் இணைந்து நடத்தப்படுகிறது. மாநாட்டின் முக்கிய கருப்பொருள் “இந்தி – பாரம்பரிய அறிவு முதல் செயற்கை நுண்ணறிவு”.

பிரபல இந்திய ஓவியரும் மறைந்த திரைப்பட தயாரிப்பாளருமான குரு தத்தின் சகோதரி லலிதா லஜ்மி தனது 90வது வயதில் காலமானார்.

மத்திய சாலை மற்றும் நெடுஞ்சாலைத்துறை அமைச்சர் நிதின் கட்கரி, புதுதில்லியில் ஸ்கை யுடிஎம் என்ற ஆளில்லா போக்குவரத்து மேலாண்மை அமைப்பை தொடங்கி வைத்தார். ஸ்கை சுரங்கப்பாதை உட்பட பல்வேறு சிறப்பு, நிலத்தை உடைக்கும் அம்சங்களை இந்த மென்பொருள் கொண்டுள்ளது.

இந்தியாவின் முதல் குளிரூட்டப்பட்ட இரட்டை அடுக்கு மின்சார பேருந்து இறுதியாக மும்பையில் உள்ள மும்பையின் சிவில் போக்குவரத்து பொது அமைப்பான BEST இன் கடற்படையில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளது.

இந்தியாவின் இளம் பேட்டிங் சென்சேஷன் ஷுப்மான் கில் ஜனவரி 2023க்கான ஐசிசியின் சிறந்த வீரருக்கான விருதைப் பெற்றுள்ளார். இங்கிலாந்தின் யு-19 கேப்டன் கிரேஸ் ஸ்க்ரிவன்ஸ் ஐசிசி மாதத்தின் சிறந்த வீராங்கனையாக தேர்வு செய்யப்பட்டார் மற்றும் பெண்களுக்கான கௌரவத்திற்காக பெயரிடப்பட்ட இளம் வீராங்கனை ஆனார்.

நீதிபதி சோனியா ஜி கோகானி குஜராத் உயர்நீதிமன்றத்தின் தலைமை நீதிபதியாக பதவியேற்றார், மாநிலத்தின் முதல் பெண் தலைமை நீதிபதி ஆனார். அவர் பிப்ரவரி 25 அன்று ஓய்வு பெறுவதற்கு முன்பு ஒன்பது நாட்கள் தலைமை நீதிபதியாக பணியாற்றுவார்.

மத்திய உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா, கர்னாலில் உள்ள ஹரியானா போலீஸ் அகாடமியில், ஜனாதிபதி திரௌபதி முர்மு சார்பில், ஹரியானா காவல்துறைக்கு ஜனாதிபதியின் நிறத்தை வழங்கினார். இந்தியாவில் உள்ள ராணுவம் மற்றும் காவல் துறையினரின் சிறப்பான சேவைக்காக வழங்கப்படும் உயரிய கவுரவம், ஜனாதிபதியின் நிறமாகும்.

கேரள மாநிலம் கோழிக்கோட்டைச் சேர்ந்த சிறுகதை எழுத்தாளரும் நாவலாசிரியருமான அக்பர் கக்கட்டில் விருதுக்கு எழுத்தாளர் சுபாஷ் சந்திரனின் “சமுத்திரசிலா” நாவல் தேர்வு செய்யப்பட்டுள்ளது.

Comments

No comments yet. Why don’t you start the discussion?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *