Tnpsc daily current affairs-March 24

சர்வதேச செய்திகள்

NZIA மற்றும் CRMA
ஐரோப்பிய ஒன்றியம் (EU) சமீபத்தில் இரண்டு முக்கிய சட்டங்களை அறிவித்துள்ளது.
அவை நிகர பூஜ்ஜிய தொழில் சட்டம் (NZIA) மற்றும் முக்கியமான மூலப்பொருட்கள் சட்டம்
2030க்குள் உள்நாட்டு உற்பத்தி மூலம் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் பசுமைத் தொழில்நுட்பத் தேவைகளில் குறைந்தது 40 சதவீதத்தையாவது பூர்த்தி செய்வதை NZIA நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.
எட்டு தொழில்நுட்பங்கள் “மூலோபாய நிகர பூஜ்ஜிய தொழில்நுட்பங்கள்” என அடையாளம் காணப்படுகின்றன.
ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திற்குள் பிரித்தெடுத்தல், செயலாக்கம் மற்றும் மறுசுழற்சி செய்வதற்கான இலக்குகளை நிர்ணயிப்பதன் மூலம், முக்கியமான மூலப்பொருட்களின் இறக்குமதியில் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் நம்பிக்கையைக் குறைப்பதை CRMA நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.
எதிர்பார்க்கப்படும் குறைப்பு நிலை, பிரித்தெடுப்பதற்கான EU இன் வருடாந்திர நுகர்வில் குறைந்தது 10 சதவிகிதம், செயலாக்கத்திற்கு 40 சதவிகிதம் மற்றும் 2030 க்குள் மறுசுழற்சி செய்வதற்கு 15 சதவிகிதம் ஆகும்.

ஜனாதிபதி சிசியின் இந்திய வருகைக்கு சில வாரங்களுக்குப் பிறகு எகிப்து பிரிக்ஸ் வங்கியில் புதிய உறுப்பினராக இணைகிறது
குடியரசு தின விழாவிற்கு தலைமை விருந்தினராக ஜனாதிபதி அப்தெல்-பத்தா எல்-சிசி இந்தியா வந்ததை அடுத்து, எகிப்து பிரிக்ஸ் புதிய வளர்ச்சி வங்கியில் (NDB) உறுப்பினராகியுள்ளது. இந்த விஷயத்தை நன்கு அறிந்த ஆதாரங்களின்படி, பிப்ரவரி 20 அன்று எகிப்து அதிகாரப்பூர்வமாக NDB இல் இணைந்தது, மார்ச் 22 அன்று ஒரு முறையான அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்டது. ஆப்பிரிக்க-அரபு நாடு அதன் உள்கட்டமைப்பை மேம்படுத்த விரும்புகிறது, மேலும் NDB நிதி இந்த இலக்கை அடைவதற்கு குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பைச் செய்ய முடியும்.

தேசிய செய்திகள்

பாலியில் நடைபெறும் IPEF பேச்சுவார்த்தையில் இந்தியா பங்கேற்கிறது

பாலியில் செழுமைக்கான பேச்சுவார்த்தைக்கான இந்தோ-பசிபிக் பொருளாதாரக் கட்டமைப்பின் இரண்டாவது சுற்றில் இந்தியா பங்கேற்கிறது
இந்தோனேசியாவின் பாலியில், செழுமைக்கான இந்திய-பசிபிக் பொருளாதாரக் கட்டமைப்பிற்கான (ஐபிஇஎஃப்) இரண்டாம் சுற்று பேச்சுவார்த்தையில் வர்த்தகத் துறையின் தலைமையிலான இந்தியக் குழு சமீபத்தில் பங்கேற்றது. வர்த்தகம், விநியோகச் சங்கிலிகள், சுத்தமான பொருளாதாரம் மற்றும் நியாயமான பொருளாதாரம்: IPEF இன் நான்கு தூண்களையும் உள்ளடக்கிய விவாதங்களில் 13 பிற நாடுகளின் பிரதிநிதிகளும் பங்கேற்றனர். கடைசி மூன்று தூண்கள் தொடர்பான பேச்சுவார்த்தையில் இந்தியா ஈடுபட்டது.

பாலியில் செழிப்பு பேச்சுவார்த்தைகளுக்கான இந்தோ-பசிபிக் பொருளாதார கட்டமைப்பில் உள்ளடங்கிய வளர்ச்சிக்கான உறுதிப்பாட்டை இந்தியா மீண்டும் உறுதிப்படுத்துகிறது
IPEF பேச்சுவார்த்தைகளின் ஒரு பகுதியாக பாலியில் நடந்த விவாதங்கள், திறந்த, நன்கு இணைக்கப்பட்ட, செழிப்பான, இந்தோ-பசிபிக் பிராந்தியத்திற்கான பொதுவான பார்வையை ஊக்குவிக்கும் நோக்கத்துடன், பிரிஸ்பேன் மற்றும் புது டெல்லியில் நடைபெற்ற முந்தைய சுற்றுகளின் விரிவாக்கமாகும். மற்றும் மீள்தன்மை கொண்டது. சிறந்த வர்த்தகம் மற்றும் முதலீட்டு வாய்ப்புகளை எளிதாக்குவதன் மூலம், IPEF பொருளாதார ஈடுபாட்டை அதிகரிக்கவும், பிராந்தியத்தில் உள்ளடங்கிய வளர்ச்சியை ஊக்குவிக்கவும் வழிவகுக்கும் என்று இந்தியாவின் தலைமை பேச்சுவார்த்தையாளர் தங்கள் நம்பிக்கையை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தினார்.

பாதுகாப்பு செய்திகள்

உடற்பயிற்சி கோப்ரா வாரியர்
இந்திய விமானப்படையின் (IAF) மிராஜ்-2000 விமானம் கடந்த மூன்று வாரங்களாக ஐக்கிய இராச்சியத்தில் கோப்ரா வாரியர் பயிற்சியில் ஈடுபட்டு வருகிறது. ஐக்கிய இராச்சியம், பின்லாந்து, சுவீடன், தென்னாப்பிரிக்கா, சவூதி அரேபியா, அமெரிக்கா மற்றும் சிங்கப்பூர் உள்ளிட்ட ஆறு விமானப் படைகளுடன் இணைந்து இந்த கூட்டுப் பயிற்சி நடைபெற்று வருகிறது. இந்த பயிற்சியில் அதிக தீவிரம், பெரிய படை மற்றும் தந்திரோபாய வான் போர் சண்டை நடவடிக்கைகள் அடங்கும். பிப்ரவரி 2019 இல் பாலகோட் வான்வழித் தாக்குதலில் பங்கேற்றது உட்பட, தற்போதுள்ள மூன்று படைப்பிரிவுகளிலிருந்தும் மிராஜ்-2000கள் எடுக்கப்பட்டன.
பயிற்சி கோப்ரா வாரியர் ஆண்டுக்கு இரண்டு முறை நடத்தப்படுகிறது மற்றும் ராயல் விமானப்படையால் நடத்தப்படும் மிகப்பெரிய விமானப் பயிற்சியாகும். இந்தப் பதிப்பில் சுமார் 70 விமானங்கள் பங்கேற்று நேரடியாக இயக்கப்பட்டன.

தமிழ்நாடு

TN எத்தனால் கலவை கொள்கை
தமிழ்நாடு எத்தனால் கலப்புக் கொள்கை (EBP) 2023 தொழில் துறையால் வெளியிடப்பட்டது.
EBP திட்டத்தின் கீழ், வெல்லப்பாகு அடிப்படையிலான எத்தனால் ஆலைகளை அமைக்கவும், திறன் பயன்பாட்டை மேம்படுத்தவும் சர்க்கரை தொழிற்சாலைகளை அரசு ஊக்குவிக்கும்.
தற்போதுள்ள ஆலைகளின் திறன் பயன்பாட்டை மேம்படுத்துவதன் மூலம், மாநிலத்தில் சர்க்கரைத் தொழிலை புத்துயிர் பெறுவதற்கான வாய்ப்பையும் இந்தக் கொள்கை முன்வைக்கும்.
எண்ணெய் விற்பனை நிறுவனங்கள் (OMCs) தற்போது மகாராஷ்டிரா மற்றும் கர்நாடகா உட்பட பிற மாநிலங்களில் இருந்து எத்தனாலை பெறுகின்றன.
தற்போதைய OMC களில், மாநிலம் தற்போது ஒரு நாளைக்கு 664 கிலோ லிட்டர் (KLPD) ஆலை திறனை நிறுவியுள்ளது.
அவை குறிப்பாக EBP இன் கீழ் எரிபொருள் தர எத்தனாலை உற்பத்தி செய்யப் பயன்படுத்தப்படுகின்றன, மாநிலத்தில் பெட்ரோலுடன் 12% வரை எத்தனாலைக் கலக்கிறது.

TN லாஜிஸ்டிக்ஸ் கொள்கை மற்றும் ஒருங்கிணைந்த தளவாட திட்டம்
தமிழ்நாடு லாஜிஸ்டிக்ஸ் கொள்கை மற்றும் ஒருங்கிணைந்த தளவாடத் திட்டம் 2023 முதல்வரால் வெளியிடப்பட்டது.
கொள்கையின் பார்வை “மேம்பட்ட போட்டித்திறன் மற்றும் மாநிலத்தின் வேகமான பொருளாதார வளர்ச்சிக்காக மாநிலத்தில் ஒருங்கிணைந்த, நம்பகமான, செலவு குறைந்த மற்றும் நிலையான தளவாட அமைப்பை ஊக்குவிப்பதாகும்.”
புதிய யுக தொழில்நுட்பங்களை ஏற்றுக்கொள்வது, திறன் மேம்பாட்டை செயல்படுத்துதல் மற்றும் தளவாட சூழல் அமைப்பில் பின்னடைவு மற்றும் நிலைத்தன்மையை உருவாக்குதல் ஆகியவை முக்கிய நோக்கங்களின் பகுதியாகும்.

கொள்கை நோக்கமாக உள்ளது:
o மாநிலத்தில் தளவாடங்களின் (ஏற்றுமதி-இறக்குமதி மற்றும் உள்நாட்டு சரக்கு) செலவைக் குறைத்தல்;
o தளவாட உள்கட்டமைப்பின் மேம்பாட்டிற்காக தனியார் பங்களிப்பை மேம்படுத்துதல்;
o தளவாடத் துறை தொடர்பான முன்முயற்சிகளை எளிதாக்குவதற்கும் செயல்படுத்துவதற்கும் மாநில மற்றும் மத்திய நிறுவனங்களுக்கு இடையே பயனுள்ள ஒருங்கிணைப்பு பொறிமுறையை உருவாக்குதல்.

பொருளாதார செய்திகள்

வருமான வரித் துறையானது வரி செலுத்துவோருக்காக AIS என்ற மொபைல் செயலியை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது
மார்ச் 22 அன்று, வருமான வரித் துறையானது “AIS for Taxpayer” என்ற மொபைல் செயலியை அறிமுகப்படுத்தியது, இது வரி செலுத்துவோர் தங்கள் வரி தொடர்பான தகவல்களை வருடாந்திர தகவல் அறிக்கை (AIS) அல்லது வரி செலுத்துவோர் தகவல் சுருக்கம் (TIS) இல் பார்க்க உதவுகிறது.

ஏப்ரல் 1 ஆம் தேதி முதல் புதிய நிதியாண்டிலிருந்து இந்த ஆப் இன்றியமையாததாகவும் பயனுள்ளதாகவும் மாறியுள்ளது, படிவம் 26AS ஆனது மூலத்தில் கழிக்கப்பட்ட வரி (டிடிஎஸ்) மற்றும் மூலத்தில் வரி வசூல் (டிசிஎஸ்) தொடர்பான தகவல்களை மட்டுமே காண்பிக்கும். வரி செலுத்துவோர் வருடாந்திர தகவல் அறிக்கையை (AIS) குறிப்பிடுவதன் மூலம் படிவம் 26AS இலிருந்து தங்கள் தகவலின் விரிவான சுருக்கத்தைப் பெறலாம். AIS ஆனது வரி செலுத்துவோரின் தகவல்களின் விரிவான கண்ணோட்டத்தை வழங்குவதோடு மட்டுமல்லாமல், அது ஒரு பின்னூட்ட வழிமுறையையும் கொண்டுள்ளது.

அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பம்

நாசாவும் இஸ்ரோவும் இணைந்து நிசார் என்ற புவி அறிவியல் செயற்கைக்கோளை தயாரித்துள்ளன

நாசாவும் இஸ்ரோவும் இணைந்து நிசார் (NASA-ISRO Synthetic Aperture Radar) என்ற புவி அறிவியல் செயற்கைக்கோளை உருவாக்கியுள்ளன. இரட்டை அதிர்வெண் (எல் மற்றும் எஸ் பேண்ட்) ரேடார் இமேஜிங் செயற்கைக்கோளை வடிவமைத்தல், உருவாக்குதல் மற்றும் ஏவுதல் மற்றும் எல் ஐப் பயன்படுத்தி புதிய பயன்பாட்டுப் பகுதிகளை ஆராய்வது ஆகியவை செயற்கைக்கோளின் முதன்மை நோக்கங்களாகும்.

முக்கியமான நாட்கள்

உலக காசநோய் தினம் 2023 மார்ச் 24 அன்று அனுசரிக்கப்பட்டது

உலகளாவிய தொற்றுநோயான காசநோய் (TB) மற்றும் நோயை அகற்றுவதற்கான முயற்சிகள் பற்றிய விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த ஒவ்வொரு ஆண்டும் மார்ச் 24 அன்று உலக காசநோய் தினம் அனுசரிக்கப்படுகிறது. உலக சுகாதார நிறுவனம் (WHO) TB தொற்றுநோயை 2030க்குள் முடிவுக்கு கொண்டுவருவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

காசநோய் தடுப்பு, நோய் கண்டறிதல் மற்றும் சிகிச்சைக்கான அணுகலை அதிகரிக்கவும், அதற்கான புதிய கருவிகள் மற்றும் உத்திகளை உருவாக்கவும் இந்த அமைப்பு அரசாங்கங்கள், அரசு சாரா நிறுவனங்கள் மற்றும் பிற கூட்டாளர்களுடன் இணைந்து செயல்படுகிறது. காசநோய் கட்டுப்பாடு. இந்த ஆண்டு உலக காசநோய் தினத்தின் கருப்பொருள் “ஆம்! காசநோய்க்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்கலாம்!” காசநோய் தொற்றுநோயைத் தடுக்க நடவடிக்கை எடுக்க உலகெங்கிலும் உள்ள தலைவர்களை வலியுறுத்துவதில் கவனம் செலுத்துகிறது.

Comments

No comments yet. Why don’t you start the discussion?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *